กิจกรรมแทรชฮีโร่ไทยแลนด์แฟมิลี่มีตติ้ง (Trash Hero Thailand Family meeting) ประจำปี 2565
สำนักงานพื้นที่พิเศษ 3 เข้าร่วมกิจกรรมแทรชฮีโร่ไทยแลนด์แฟมิลี่มีตติ้ง (Trash Hero Thailand Family meeting) ประจำปี 2565
วันที่ 28-30 ตุลาคม 2565 สำนักงานพื้นที่พิเศษ 3 เข้าร่วมกิจกรรมแทรชฮีโร่ไทยแลนด์แฟมิลี่มีตติ้ง (Trash Hero Thailand Family meeting) ประจำปี2565 ณ ชุมชนตะเคียนเตี้ย จ.ชลบุรี จัดโดยสมาคมแทรชฮีโร่ไทยแลนด์ ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างเครือข่ายและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ปัญหาขยะและแนวทางการจัดการขยะของแต่ละพื้นที่ร่วมกับกลุ่มอาสาสมัครแทรชฮีโร่ในประเทศไทย
กิจกรรมดังกล่าวได้มีแลกเปลี่ยนการเรียนรู้แนวทางการสร้างทีม การฝึกอาสาสมัครใหม่ ปัญหาของขยะ มุมมองของระบบปลอดขยะ กรณีศึกษาชุมชนปลอดขยะ กิจกรรมเวิร์คช้อปต่างๆ การวางแผนกลยุทธ์เบื้องต้นของแต่ละพื้นที่ อีกทั้งกลุ่มอาสาสมัครยังร่วมกันเก็บขยะบริเวณชายหาดกระทิงลาย จ.ชลบุรี เพื่อสร้างการรับรู้และกระตุ้นให้เห็นถึงปัญหาของขยะรวมทั้งการปลูกฝังจิตสำนึกในการรักษาสิ่งแวดล้อมในพื้นที่แหล่งท่องเที่ยว